டெல்லியின் குடியிருப்புப் பகுதிகள் நகரத்திற்கு வெளியே இடமாற்றம்

Advertisements

டெல்லியின் குடியிருப்புப் பகுதிகள் நகரத்திற்கு வெளியே இடமாற்றம் செய்யப்படுகின்றன, அந்தத் தொழில்களைச் சேர்ந்த தொழிலாளர்கள் வீதிகளில் வந்து எதிர்ப்புத் தெரிவித்தனர் – அவர்கள் வாழ்வாதாரத்தை இழக்க நேரிடும் என்ற அச்சத்தில். சுற்றுச்சூழல் பாதுகாப்புகளுக்கு எதிராக பொருளாதார வளர்ச்சி காணப்படுவதால், இறுதியில் வன்முறையாக மாறிய ஆர்ப்பாட்டங்கள், இன்று இந்தியா முழுவதும் தொடர்ந்து நடைபெற்று வரும் ஒரு போரை முன்னறிவித்தன. நவீன இந்தியாவில், மாசுபடுத்தும் துறைகள் பொருளாதாரத்தின் முக்கியமான தூண்களாகத் தொடர்கின்றன. உதாரணமாக, இந்தியாவின் மொத்த சக்தியின் கிட்டத்தட்ட முக்கால்வாசி நிலக்கரி உற்பத்தி செய்கிறது. இந்தத் தொழில் நாடு முழுவதும் வெப்ப மின் உற்பத்தி நிலையங்கள், நிலக்கரி சுரங்கங்கள் மற்றும் விநியோகச் சங்கிலிகளில் நூறாயிரக்கணக்கானோரைப் பயன்படுத்துகிறது. நிலக்கரியிலிருந்து விலகிச் செல்வதற்கான எந்தவொரு முயற்சியும் மலிவான மற்றும் நிலையான ஆற்றல் மூலத்துடன் பரவலான வேலைகளை இழக்க நேரிடும் என்று பலர் வாதிடுகின்றனர். இதேபோல், இந்தியாவின் வணிக போக்குவரத்தின் பெரும்பகுதி டீசலில் இயக்கப்படுகிறது. டீசல் லாரிகள் மற்றும் கார்களை தூய்மையான மின்சாரத்தால் இயங்கும் வாகனங்களுடன் மாற்றுவதற்கான யோசனை மிகவும் விலை உயர்ந்ததாகக் கருதப்படுகிறது – குறிப்பாக முழு கடற்படைகளையும் இயக்கும் வணிக உரிமையாளர்களுக்கு. இந்தியாவின் உற்பத்தித் துறையிலும் இந்த வழக்கு உண்மைதான், ஏனெனில் நிலக்கரியிலிருந்து இயற்கை எரிவாயுவிற்கு மாறுவது அவற்றின் இயக்க செலவுகளை அதிகரிக்கும், அதே நேரத்தில் மாசு கட்டுப்பாட்டு தொழில்நுட்பங்கள் அவற்றின் நிலையான மூலதன செலவுகளை அதிகரிக்கும். வணிக உரிமையாளர்கள் பெருகிவரும் உலகளாவிய சந்தையில் குறைந்த போட்டியாக மாறும் என்று அஞ்சுகிறார்கள்.

இந்தியாவில், குறிப்பாக நாட்டின் வடக்கில், காற்று மாசுபாட்டிற்கு மிகப்பெரிய பங்களிப்புகளில் ஒன்று விவசாயத் துறை. ஒவ்வொரு ஆண்டும், அக்டோபர் மற்றும் நவம்பர் மாதங்களுக்கு இடையில், ஹரியானா, பஞ்சாப் மற்றும் உத்தரப்பிரதேச மாநிலங்களில் ஆயிரக்கணக்கான விவசாயிகள் புதிய பயிருக்கு வயல்களைத் தயாரிக்கும்போது அறுவடை எச்சங்களை எரிக்கின்றனர். குண்டுவெடிப்பு என்று அழைக்கப்படும் இந்த நடைமுறை, வட இந்தியாவின் பெரும்பகுதிகளில் புகை மூட்டத்தை உருவாக்குகிறது. வேளாண் எச்சங்களை முதலில் அகற்றாமல் விதைகளை விதைக்கக்கூடிய “ஹேப்பி சீடர்” இயந்திரங்கள் என அழைக்கப்படும் பசுமை தொழில்நுட்பத்தைப் பயன்படுத்த ஊக்குவிக்க அரசாங்கம் முயன்றது. இருப்பினும், இது விலை உயர்ந்தது என்று நிரூபிக்கப்பட்டுள்ளது, குறிப்பாக சிறு மற்றும் குறு விவசாயிகளுக்கு. இந்த இயந்திரங்களுக்கான எரிபொருள் மற்றும் வாடகைக் கட்டணங்களுக்கான செலவினங்களுடன் ஒப்பிடுகையில், எச்சத்தை தீயில் வைப்பது எப்போதும் மலிவானதாக இருக்கும். ஆண்டுதோறும் ஒரு மில்லியனுக்கும் அதிகமான இறப்புகளை ஏற்படுத்துவதோடு, மாநிலத்தின் மீது அதிகரித்த சுகாதார செலவினங்களையும் சுமத்துவதோடு, நுரையீரல் மற்றும் இருதய வாஸ்குலர் நோய்களால் அதிகமான மக்கள் நோய்வாய்ப்பட்ட நாட்களை எடுத்துக்கொள்வதால் காற்று மாசுபாடு உற்பத்தித்திறனை இழக்க வழிவகுக்கிறது. உலக வங்கி மற்றும் சுகாதார அளவீடுகள் மற்றும் மதிப்பீட்டு நிறுவனம் (ஐ.எச்.எம்.இ) நடத்திய ஆய்வில், இந்தியாவில் காற்று மாசுபாடு 2013 ஆம் ஆண்டில் 55 பில்லியன் டாலர் முன்னரே உழைப்பிற்கு வழிவகுத்தது. சந்தேகத்திற்கு இடமின்றி, இந்திய பொருளாதாரம் குறிப்பிடத்தக்க வகையில் தீங்கு விளைவிக்கும் விஷயங்களைச் செய்வதற்கான ஒரு வழியில் பூட்டப்பட்டுள்ளது. சுற்றுச்சூழல். ஆனால் மோசமான சேதம் எதுவாக இருந்தாலும், தற்போதுள்ள பொருளாதார மாதிரியை மாற்றுவதற்கான எந்தவொரு முயற்சியும் வணிகம், வேலைவாய்ப்பு மற்றும் வளர்ச்சிக்கு மோசமானதாக இருக்கும் என்று நம்பிக்கை தொடர்கிறது. எவ்வாறாயினும், இது அப்படி இருக்க தேவையில்லை.

You may also like...

Leave a Reply