மறுசுழற்சி செய்யப்பட்ட பிளாஸ்டிக்கால் தயாரிக்கப்பட்ட செங்கல்லை இந்திய மாணவர்உருவாக்கினர்

Advertisements

இந்திய மாணவர் மறுசுழற்சி செய்யப்பட்ட பிளாஸ்டிக்கிலிருந்து தயாரிக்கப்பட்ட ஒரு செங்கலை உருவாக்குகிறார், சி.என்.என் புதுப்பிக்கப்பட்டது 1417 ஜிஎம்டி (2217 எச்.கே.டி) நவம்பர் 29, 2019 இந்திய தொழிலாளர்கள் களிமண் செங்கற்களை இந்தியாவின் மேற்கு வங்காளமான ஃபாரக்காவில் ஒரு செங்கல் சூளைக்கு கொண்டு செல்கின்றனர். 2019 இந்திய தொழிலாளர்கள் களிமண்ணை எடுத்துச் செல்கின்றனர் இந்தியாவின் மேற்கு வங்காள மாநிலம், 2019 இல், ஃபாரக்காவில் ஒரு செங்கல் சூளைக்கு செங்கற்கள். (சி.என்.என்) ஒரு இந்திய பொறியியல் மாணவர் ஒரு பாரம்பரிய செங்கல் சூளைக்குச் சென்றபோது, ​​அவர் பார்த்ததைக் கண்டு திகைத்தார். 2016 ஆம் ஆண்டு வருகையை நினைவு கூர்ந்த அபிஷேக் பானர்ஜி கூறுகையில், “எனது கள கணக்கீடு அந்த களப்பயணத்தின் போது வந்தது. “அங்குள்ள தொழிலாளர்கள் மிகவும் மனிதாபிமானமற்ற முறையில் நடத்தப்படுவதை நாங்கள் கண்டோம். மேலும் அந்த செங்கல் சூளையின் வேலை நிலைமைகள் மிகவும் முறையற்றவை – மக்கள் தங்கள் கைகளால் களிமண்ணைத் தோண்டிக் கொண்டிருந்தார்கள்.” செங்கல் சூளைகளில் பணி நிலைமைகள் கடுமையானவை மற்றும் பிணைக்கப்பட்ட உழைப்பு பரவலாக இருக்கும் – ஒரு வகை நவீன அடிமைத்தனம், அங்கு வட்டி விகிதத்தில் கடன்களை அடைக்க ஊழியர்கள் வேலை செய்யப்படுகிறார்கள். ஆனால் இந்தியாவின் 140,000 செங்கல் சூளைகளுக்கும் சுற்றுச்சூழல் செலவு உள்ளது. சுவாச நோய்களை ஏற்படுத்தக்கூடிய மற்றும் உள்ளூர் பயிர்கள் மற்றும் வனவிலங்குகளுக்கு மன அழுத்தத்தை ஏற்படுத்தக்கூடிய தூசி மற்றும் சல்பர் டை ஆக்சைடை உருவாக்குவதோடு, இந்தியாவின் செங்கல் சூளைகள் ஒவ்வொரு ஆண்டும் 15 – 20 மில்லியன் டன் நிலக்கரியை எரிக்கின்றன என்று ஒரு ஆய்வு மதிப்பிட்டுள்ளது. இது 40 மில்லியன் டன் காலநிலை வெப்பமயமாதல் கார்பன் டை ஆக்சைடை வளிமண்டலத்தில் வெளியிடுகிறது. ‘லெகோ செங்கற்களைப் போல’ ஜாதவ்பூர் பல்கலைக்கழகத்தில் ஒரு மாணவர் இருந்தபோது, ​​செங்கல் சூளைகளுக்கு ஆக்கபூர்வமான மற்றும் சமூக நன்மை பயக்கும் மாற்றீட்டை கண்டுபிடிக்க பானர்ஜி விரும்பினார். கால் டு எர்த் மற்றும் மிகவும் நிலையான எதிர்காலத்திற்காக உழைக்கும் அசாதாரண மனிதர்களைப் பற்றி மேலும் அறிய அவரது வகுப்பு தோழர்களான அக்னிமித்ரா சென்குப்தா, அங்கன் போடர் மற்றும் உட்சவ் பட்டாச்சார்யா ஆகியோருடன் சேர்ந்து, பானர்ஜி 2017 இல் கியூப் என்ற சமூக நிறுவனத்தை உருவாக்கினார். அதன் தயாரிப்பு பிளாஸ்டிக் – ஒரு மாற்று செங்கல் கழிவு பிளாஸ்டிக்கிலிருந்து தயாரிக்கப்படுகிறது. ஒரு பிளாஸ்டிக் செங்கல். ஒரு பிளாஸ்டிக் செங்கல். பானர்ஜியும் அவரது குழுவும் மேற்கு வங்கத்தில் கழிவு சேகரிப்பாளர்களுடன் இணைந்து குப்பைகளை சேகரிக்கிறார்கள் – தண்ணீர் பாட்டில்கள் மற்றும் செலவழிப்பு பைகள் உட்பட. டெட்ரிட்டஸ் பின்னர் சுத்தம் செய்யப்பட்டு, துண்டாக்கப்பட்டு கைமுறையாக தொகுதிகளாக அழுத்தப்படுகிறது. ஒவ்வொரு பிளாஸ்டிக் செங்கலுக்கும் 5 – 6 ரூபாய் (சுமார்

புதுப்பிக்கப்பட்டது 1417 ஜிஎம்டி (2217 எச்.கே.டி) நவம்பர் 29, 2019 இந்திய தொழிலாளர்கள் களிமண் செங்கற்களை இந்தியாவின் மேற்கு வங்காளமான ஃபாரக்காவில் ஒரு செங்கல் சூளைக்கு கொண்டு செல்கின்றனர். 2019 இந்திய தொழிலாளர்கள் களிமண்ணை எடுத்துச் செல்கின்றனர் இந்தியாவின் மேற்கு வங்காள மாநிலம், 2019 இல், ஃபாரக்காவில் ஒரு செங்கல் சூளைக்கு செங்கற்கள். (சி.என்.என்) ஒரு இந்திய பொறியியல் மாணவர் ஒரு பாரம்பரிய செங்கல் சூளைக்குச் சென்றபோது, ​​அவர் பார்த்ததைக் கண்டு திகைத்தார். 2016 ஆம் ஆண்டு வருகையை நினைவு கூர்ந்த அபிஷேக் பானர்ஜி கூறுகையில், “எனது கள கணக்கீடு அந்த களப்பயணத்தின் போது வந்தது. “அங்குள்ள தொழிலாளர்கள் மிகவும் மனிதாபிமானமற்ற முறையில் நடத்தப்படுவதை நாங்கள் கண்டோம். மேலும் அந்த செங்கல் சூளையின் வேலை நிலைமைகள் மிகவும் முறையற்றவை – மக்கள் தங்கள் கைகளால் களிமண்ணைத் தோண்டிக் கொண்டிருந்தார்கள்.” செங்கல் சூளைகளில் பணி நிலைமைகள் கடுமையானவை மற்றும் பிணைக்கப்பட்ட உழைப்பு பரவலாக இருக்கும் – ஒரு வகை நவீன அடிமைத்தனம், அங்கு வட்டி விகிதத்தில் கடன்களை அடைக்க ஊழியர்கள் வேலை செய்யப்படுகிறார்கள். ஆனால் இந்தியாவின் 140,000 செங்கல் சூளைகளுக்கும் சுற்றுச்சூழல் செலவு உள்ளது. சுவாச நோய்களை ஏற்படுத்தக்கூடிய மற்றும் உள்ளூர் பயிர்கள் மற்றும் வனவிலங்குகளுக்கு மன அழுத்தத்தை ஏற்படுத்தக்கூடிய தூசி மற்றும் சல்பர் டை ஆக்சைடை உருவாக்குவதோடு, இந்தியாவின் செங்கல் சூளைகள் ஒவ்வொரு ஆண்டும் 15 – 20 மில்லியன் டன் நிலக்கரியை எரிக்கின்றன என்று ஒரு ஆய்வு மதிப்பிட்டுள்ளது. இது 40 மில்லியன் டன் காலநிலை வெப்பமயமாதல் கார்பன் டை ஆக்சைடை வளிமண்டலத்தில் வெளியிடுகிறது. ‘லெகோ செங்கற்களைப் போல’ ஜாதவ்பூர் பல்கலைக்கழகத்தில் ஒரு மாணவர் இருந்தபோது, ​​செங்கல் சூளைகளுக்கு ஆக்கபூர்வமான மற்றும் சமூக நன்மை பயக்கும் மாற்றீட்டை கண்டுபிடிக்க பானர்ஜி விரும்பினார். கால் டு எர்த் மற்றும் மிகவும் நிலையான எதிர்காலத்திற்காக உழைக்கும் அசாதாரண மனிதர்களைப் பற்றி மேலும் அறிய அவரது வகுப்பு தோழர்களான அக்னிமித்ரா சென்குப்தா, அங்கன் போடர் மற்றும் உட்சவ் பட்டாச்சார்யா ஆகியோருடன் சேர்ந்து, பானர்ஜி 2017 இல் கியூப் என்ற சமூக நிறுவனத்தை உருவாக்கினார். அதன் தயாரிப்பு பிளாஸ்டிக் – ஒரு மாற்று செங்கல் கழிவு பிளாஸ்டிக்கிலிருந்து தயாரிக்கப்படுகிறது. ஒரு பிளாஸ்டிக் செங்கல். ஒரு பிளாஸ்டிக் செங்கல். பானர்ஜியும் அவரது குழுவும் மேற்கு வங்கத்தில் கழிவு சேகரிப்பாளர்களுடன் இணைந்து குப்பைகளை சேகரிக்கிறார்கள் – தண்ணீர் பாட்டில்கள் மற்றும் செலவழிப்பு பைகள் உட்பட. டெட்ரிட்டஸ் பின்னர் சுத்தம் செய்யப்பட்டு, துண்டாக்கப்பட்டு கைமுறையாக தொகுதிகளாக அழுத்தப்படுகிறது. ஒவ்வொரு பிளாஸ்டிக் செங்கலுக்கும் 5 – 6 ரூபாய் (சுமார்


You may also like...

Leave a Reply