கர்நாடகாவில்-காங்கிரஸின் நம்பிக்கை

Advertisements

 மகாராஷ்டிராவின் அரசியல் முன்னேற்றங்களால் ஈர்க்கப்பட்ட கர்நாடகாவில் உள்ள காங்கிரஸ், பிஜேபி அரசாங்கத்தின் பிழைப்புக்கு முக்கியமானதாக கருதப்படும் இடைத்தேர்தல்களில் ஒரு நல்ல நிகழ்ச்சியை எதிர்பார்க்கிறது.

கர்நாடகாவில் காலியாக உள்ள 17 இடங்களில் 15 இடங்களுக்கான இடைத்தேர்தல்கள் டிசம்பர் 5 ம் தேதி நடைபெறவுள்ளன, முடிவுகள் டிசம்பர் 9 ஆம் தேதி அறிவிக்கப்படும்.

காங்கிரஸின் நம்பிக்கை, இடைத்தேர்தல்களுக்கு செல்லும் 15 இடங்களில் 12 இடங்கள் பாரம்பரியமாக காங்கிரஸ் இடங்கள். ஒரு முக்கோண போட்டியில், ஜே.டி (எஸ்) கூட குறைந்தது ஆறு இடங்களை வென்றது உறுதி. முந்தைய சபாநாயகர் கே.ஆர்.ரமேஷ் 17 காங்கிரஸ் மற்றும் ஜனதா தளம் (மதச்சார்பற்ற) சட்டமன்ற உறுப்பினர்களை தகுதி நீக்கம் செய்ததால், அந்த இடங்கள் காலியாகிவிட்டன, பாஜகவின் பி.எஸ்.யெடியூரப்பா மாநில முதல்வராக திரும்புவதற்கு வழி வகுத்தது.

தகுதியிழப்பு 224 உறுப்பினர்களைக் கொண்ட சட்டமன்றத்தின் பலத்தை 208 ஆகக் குறைத்தது. அரசாங்கத்தை உருவாக்க ஒரு கட்சிக்கு 113 தேவை. பாஜகவுக்கு 105 சட்டமன்ற உறுப்பினர்கள் இருக்கும்போது, ​​காங்கிரசின் வலிமை 66 ஆகவும், ஜே.டி (எஸ்) 34 ஆகவும் உள்ளது. பகுஜன் சமாஜ் கட்சி (பி.எஸ்.பி) மற்றும் கர்நாடக பிரக்னவந்த ஜனதா கட்சி (கே.பி.ஜே.பி) தலா ஒரு சட்டமன்ற உறுப்பினர்களைக் கொண்டுள்ளன. கேபிஜேபி உறுப்பினர் ஆர்.சங்கர் பின்னர் பாஜகவில் இணைந்தார்.

சட்டமன்றத்தில் ஒரு சுயாதீன சட்டமன்ற உறுப்பினரும் இருக்கிறார், அதே நேரத்தில் ஒரு சட்டமன்ற உறுப்பினர் அரசாங்கத்தால் பரிந்துரைக்கப்படுகிறார். 17 சட்டமன்ற உறுப்பினர்களை தகுதி நீக்கம் செய்வதை உச்ச நீதிமன்றம் உறுதி செய்தது, ஆனால் வரவிருக்கும் இடைத்தேர்தலில் போட்டியிட அவர்களை அனுமதித்தது. பாஜகவுக்கு தனது அரசாங்கத்தை காப்பாற்ற இன்னும் ஆறு இடங்கள் தேவை, அதே நேரத்தில் 12 இடங்களில் வெற்றி பெற்றால், காங்கிரஸ்-ஜே.டி (எஸ்) ஒன்றிணைந்து மாநிலத்தில் அதிகாரத்தை மீட்டெடுக்க முடியும், இருப்பினும் இடைத்தேர்தல்களுக்கு இருவருக்கும் இடையே கூட்டணி இல்லை.

ஆனால், மீண்டும் ஒரு முறை அரசாங்கத்தை அமைப்பதற்காக ஜே.டி (எஸ்) உடனான கூட்டணியை புதுப்பிப்பது குறித்து கர்நாடக காங்கிரசுக்குள் பிளவு காணப்படுகிறது. முன்னாள் முதலமைச்சர் சித்தராமையா அடங்கிய தலைவர்களில் ஒரு பகுதியினர் அக்கறை காட்டவில்லை என்றாலும், மற்றொன்று இடைக்கால தேர்தலுக்கு ஆதரவளிக்கவில்லை. காங்கிரஸ் மூத்த தலைவர் ஜி.பரமேஸ்வரா, நிலைமை ஏற்பட்டால் தனது கட்சியும் ஜே.டி (எஸ்) ஒன்றாக வருவதற்கான சாத்தியக்கூறுகள் குறித்து சுட்டிக்காட்டினார்.

ஆனால் முதலமைச்சர் பி.எஸ்.யெடியூரப்பா தனது அரசாங்கம் முழு காலத்தை நிறைவு செய்வது குறித்து நம்பிக்கை தெரிவித்ததோடு, ஜே.டி. காங்கிரஸ் மற்றும் ஜே.டி (எஸ்) மீண்டும் ஒன்றிணைந்து அரசாங்கத்தை அமைப்பதற்கான சாத்தியக்கூறுகள் குறித்து “கவலைப்படவில்லை” என்றும் யெடியூரப்பா கூறினார். அரசியல் ஆய்வாளர் அஜிம் பிரேம்ஜி பல்கலைக்கழகத்தின் நாராயணா, மகாராஷ்டிராவின் முன்னேற்றங்கள் “உளவியல் விளைவை” தாண்டாது என்று கூறியதுடன், இரு தரப்பினருக்கும் 50:50 வாய்ப்புகள் இருப்பதாகக் கூறினார்.

You may also like...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

WP Twitter Auto Publish Powered By : XYZScripts.com